Đất trồng lúa có được mua bán chuyển nhượng ?

Bạn có thể tham khảo 02 điều luật dưới đấy:
Luật Đất đai số: 45/2013/QH13 ngày 29/11/2013.

Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Điều 191. Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

2. Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

4. Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

Chúc bạn thành công và nhiều sức khỏe!
***********************************
Kết nối với PHẠM VĂN NAM
NÓI CHUYỆN VỚI NAM :
ĐỌC BÀI VIẾT CỦA NAM:
FACEBOOK:
FANPAGE:
INTAGRAM:
Tiktok Phạm Văn Nam: tiktok.com/@phamvannambds
THAM GIA VÀO GROUP NHÀ ĐẦU TƯ BẤT ĐỘNG SẢN THÔNG MINH:
Bấm đăng kí kênh, và chuông thông báo để nhận video mới nhất từ Phạm Văn Nam
#phamvannam, #batdongsan,

Nguồn: https://maturegamerpodcast.com/

Xem thêm bài viết khác: https://maturegamerpodcast.com/category/bat-dong-san

admin

41 thoughts on “Đất trồng lúa có được mua bán chuyển nhượng I Phạm Văn Nam”

  1. Xin luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi ,tôi và hàng xóm có mua cùng một thủa luôn,nhà tôi mua trước ,mới đây hàng xóm kiện nhà mình lấn chiếm 2m đất mặt tiền ngang, nhưng ủy ban nhân dân đo đặc thì nhà ko dư chiều ngang mặt tiền ,mà chỉ dư 5m vương đằng sau chiều dài ,mà đằng sau thuộc về một hộ khác và thủa khac mong luật sư tư vấn giúp ,trân trọng cảm ơn

  2. Bác có 2700mv đất trồng lúa quyền sử dụng 50 năm giờ .muốn bán thì xã không cho bán thì làm sao

  3. A ơi e ở Ninh Bình. Hiện tại bố mẹ e chia cho e hơn một sao ruộng đất trồng lúa vậy bây giờ viết giây tay kiểu gì cho hợp pháp lý

  4. Đất nông nghiệp ở Thái Bình bây giờ can bộ cứ làm nhà đây , và bán tự do chính phủ là đinh mục, luật của Việt Nam chỉ để trị dân thôi, làm gì can bộ thái bình,

  5. Cho e hỏi giấy ruộng nông nghiệp e gồm ngang đc 76m nhưng e bán 70 m còn lại 6m nhưng cho e hỏi mình có tách ra có giấy rõ ràng ko ạe chỉ làm giấy tay 6m còn lại

  6. Cho tôi hỏi chuyên nhượng đất ruộng người mua có được sử dụng mái mái hai 0 xin cảm ơn

  7. Dung roi cu len ma hoi co mat gi dau hoi cap giou chua ro len cap tren m hoi do la dg ve lđcua dan ma toi cg da tg nhu vg cm on

  8. Anh ơi đất vườn của em có rất nhiều cát.liệu có cách nào để em có thể khai thác cát bán o.anh tư vấn em với.em cảm ơn ak

  9. Nếu mà phải đi hỏi nhiều cấp, nhiều nơi như thế thì còn đâu là nhà nước của dân nữa ?

  10. Anh cho em hoi mot chút a! Nha em co chuyen nhuong cho người khác 4sao nAm 2003 va trên giay to la ban het thoi han 03 ma vào thoi điểm do thi tinh la 20nam ma vào nam 2013nha em co doi lai va ho co tra lai nhung chua du,ho tra duoc 1sao nha em da don vào Phan ruộng cua nha em con nha ho trước kia cung ban cho người nua 2sao10 va ho chuyen cua người kia sang tra nha em va nha kia cung ko co ruộng de tra nha em len xin cay re tra thoc va da duoc 6nam nay nhung đen nay ho muon mua lai ruộng nhung lai ko lam việc voi nha em ma lai lam việc voi nha kia!thi anh cho em hoi minh co doi lai duoc ko a

  11. E đã đăng ký Cảm ơn anh đã cho mọi người biết Thoòng tin hữu ích . rất hay va rõ ràng. Chúc anh mạnh khỏe nhe

  12. anh ơi cho em hỏi nhà em có đất trồng lúa ở diện trông khu chuyển đổi sang cây trong lâu năm em làm đơn cần những thủ tục ji

  13. Xin tu vấn giúp tôi với ạ.gia đình nha tôi có 5 người.trước năm 2005 bố mẹ tôi dồn ruộng về làm ao và trồng cây lâu năm tới nay như vậy gd nhà tôi hoặc 3 anh em tôi có được cấp đất có sô đỏ không.nhờ anh tu vấn giúp ạ

  14. Chào bạn
    Gia đình tôi trước đây có ký HĐ đất nông nghiệp với nông trường từ ăn 1990. Năm 2018 vợ tôi binh bệnh, nên gđ tôi có cho người hàng xóm mượn 1 phần của diện tịch đất trên. Năm 2020 theo chủ trương của ubnd tỉnh là giao lại đất của nông trường về cho địa phương quản lý. Nhưng ubnd lại ko cho gia đình tôi tiếp tục ký Hđ nữa mà lại chỉ cho ký 1/2 diện tích đất trên. Tôi hỏi ubnd xã làm như vậy là đúng hay sai. Xin cảm ơn.

  15. Cho hỏi mình có 2ha đất đang chồng lúa nhưng cách đây 10 năm xã Thông báo là quy hoạch đất dự trữ nông nghiệp khg cho chuyển đổi hay sang nhượng nữa

  16. Cho em hỏi đất của ông cha đến bây giờ mà em lên nền trồng cây ăn trái mà em xây nhà mà có con đường ruộng đi vào mà chủ ruộng bán ruộng mà chủ ruộng lên nền mà lấy nữa đường đi rồi em phải làm gì để có đường đi cho em hỏi cảm ơn

  17. Anh cho em hỏi đất ruộng đời ông cha đến bây giờ mà em lên nền trồng cây ăn trái bây giờ em xây nhà ở mà có con đường ruộng đi vào nhà em bây giờ chủ đất ruộng cạnh con đường đi bán ruộng chủ mua ruộng lấy nữa bo không có đường đi rồi em sẽ làm sao để có đường đi cho em hỏi

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *