Khi nào cưỡng chế thi hành quyết định hành chính?



Qua thực tiễn xét xử phát sinh trường hợp Tòa án không chấp nhận yêu cầu hủy quyết định hành chính của người khởi kiện. Khi đó, cơ quan hành chính có được cưỡng chế thi hành quyết định hành chính ngay hay phải chờ sau khi Tòa án cấp sơ thẩm ra quyết định buộc thi hành án thì mới được cưỡng chế thi hành quyết định hành chính?Đối với tình huống này, Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn Trong trường hợp này, theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 311 của Luật tố tụng hành chính thì người phải thi hành án có thời hạn tự nguyện thi hành án là 30 ngày kể từ ngày nhận được bản án, quyết định của Tòa án. Quá thời hạn này mà người phải thi hành án không tự nguyện thi hành thì người được thi hành án cơ quan hành chính có quyền gửi đơn đến Tòa án đã xét xử sơ thẩm ra quyết định buộc thi hành bản án, quyết định của Tòa án theo quy định tại khoản 1 Điều 312 của Luật Tố tụng hành chính.Sau khi Tòa án đã xét xử sơ thẩm ra quyết định buộc thi hành bản án, quyết định của Tòa án thì cơ quan hành chính có thẩm quyền mới được áp dụng các biện pháp cưỡng chế hành chính theo quy định của pháp luật.

Xem thêm các bài viết Hành Chính và Dịch Vụ: https://maturegamerpodcast.com/category/hanh-chinh-va-dich-vu

  • Leave Comments